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HOTUBA YA DKT. ALLY POSSI – MWENYEKITI WA 

BARAZA KATIKA UFUNGUZI WA MKUTANO WA 

KWANZA WA BARAZA LA PILI LA WAFANYAKAZI WA 

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI KWA MWAKA WA 

FEDHA 2024/25 ILIYOTOLEWA TAREHE 10 OKTOBA, 2024 

KATIKA UKUMBI WA TAKWIMU, MKOANI DODOMA  

Bi. Alice Mtulo, Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi, 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bi. Zuhura Kussaga, Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Stanley Mahenge, Makamu Katibu wa Baraza la 

Wafanyakazi, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Bw. Mtani Songorwa, Mwenyekiti wa TUGHE Tawi la Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali; 

Mwakilishi wa Vyama vya Wafanyakazi; 

Mwakilishi wa TUGHE Ngazi ya Mkoa Dar es Salaam; 

Viongozi wa TUGHE Tawi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali; 

Sekretariet ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana;  
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania……… 

SOLIDARIIIITY … 

MSHIKAMANOOO… 

 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema kwa 

kutupa nguvu na afya ya kutuwezesha kukutana siku ya leo.  

 

Ni furaha na heshima kubwa kwangu kusimama mbele yenu leo hii 

kama Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili 

Mkuu wa Serikali. Hivyo, naomba kwa upekee kabisa kumshukuru 

Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kunipa wadhifa ya kuongoza Ofisi hii ya Wakili 

Mkuu wa Serikali kama Wakili Mkuu wa Serikali. Naahidi 

nitatekeleza majukumu yangu kwa weledi mkubwa. 

 

Nashukuru kwa wafanyakazi wote kwa kunikaribisha katika Ofisi hii 

na ninaomba ushirikiano wenu kwenye kutekeleza majukumu yetu. 

 

Nampongeza Dkt. Boniphace Luhende aliyekuwa Wakili Mkuu wa 

Serikali na Bi. Sarah Mwaipopo, aliyekuwa Naibu Wakili Mkuu wa 

Serikali kwa kazi nzuri waliyofanya katika kipindi walichokuwepo 

katika Ofisi hii. Naomba nichukue nafasi hii kuwapongeza pia 

watumishi kwa kazi nzuri wanazoendelea kufanya. 
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Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imekuwa ikitekeleza majukumu 

yake ya kuratibu, kusimamia, na kuendesha mashauri yote ya Madai 

na Usuluhishi yanayofunguliwa dhidi au kwa niaba ya Serikali na 

Taasisi zake ndani na nje ya Nchi.  

 

Katika kutekeleza majukumu hayo ofisi inazingatia Katiba, Sheria, 

Kanuni, Taratibu, na Miongozo mbalimbali inayosimamia shughuli za 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

 

Ili kutimiza majukumu hayo nyeti ambayo Ofisi hii imekasimiwa, 

Baraza hili muhimu linajukumu la kipekee la kuendeleza mazingira ya 

kazi yenye tija, ushirikiano, na maendeleo ya wafanyakazi, ambao 

ndio uti wa mgongo wa mafanikio yetu. Tunapokutana hapa, ni fursa 

ya kipekee ya kutafakari mafanikio, kujadili changamoto, na kuweka 

mikakati ya pamoja kwa mustakabali wa Ofisi yetu. 

 

Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Nimeelezwa kuwa pamoja na masuala mengine kikao hiki cha Baraza 

la Wafanyakazi kina lengo la kufanya tathmini ya utendaji wa ofisi 

kwa mwaka uliopita kwa kuangalia malengo yaliyopangwa, 
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utekelezaji wa majukumu, changamoto zilizojitokeza wakati wa 

utekelezaji na Mikakati ya kukabiliana na changamoto husika. Hivyo, 

ni rai yangu kuwa sisi kama wawakilishi wa watumishi wenzetu 

tutakuwa mstari wa mbele kwenye kudadavua na kutoa mawazo 

chanya kwenye hoja mbalimbali zitakazojadiliwa leo hii. Tuwe huru 

kutoa hoja na sisi tutazipokea na kuzifanyia kazi 

Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Kwa Mwaka wa Fedha wa 2023/24, tumeshuhudia mafanikio mengi 

katika ofisi yetu. Mafanikio hayo ni- 

i. Kuiwakilisha Serikali na Taasisi zake kwa ufanisi katika 

mashauri ya Madai na Usuluhishi ndani na nje ya nchi. Katika 

kutekeleza jukumu hili, Ofisi imeweza kuokoa fedha mbalimbali 

ambazo Serikali ingetakiwa ilipe iwapo ingeshindwa mashauri 

hayo. 

ii. Ofisi pia imengoza na kushiriki katika Timu za Serikali za 

Majadiliano (GNT) na kufanikisha kumaliza mashauri/migogoro 

nje ya Mahakama;  

iii. Pamoja na kuhitimisha mashauri ya madai yasiyohusisha fedha 

yakiwemo mashauri ya katiba, haki za binadamu, uwekezaji na 

biashara yakiwemo:- 
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a. Shauri la Alphonse Lusako dhidi ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu (CAG) na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali; 

b.  Shauri la Skymax Elevators Limited dhidi ya 

Mwanasheria Mkuu na Wenzake;  na 

c. Shauri la Jeremiah Mtobesya na mwenzake dhidi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusu kifungu Na. 148 

(5)  cha Kanuni ya Adhabu (Penal Code). 

Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Ofisi imesajili na kuendesha jumla 

ya Mashauri ya madai takribani 9,650 kati ya Mashauri hayo, 

Mashauri 9,519  ni ya kitaifa (zaidi ya asilimia 60 ni mshauri ikiwa ni 

migogoro ya ardhi) na Mashauri 131 ni ya kimataifa. Katika 

kuendesha Mashauri hayo, Mashauri 1,412 yalimalizika. Ambapo kwa 

kumalizika kwa Mashauri hayo, Ofisi imeokoa jumla ya shilingi za 

kitanzania Bilioni Mia Tano Thelathini na Sita na Nukta Tano 

(536,515,717,327). 

Ndugu wajumbe wa Baraza; 

Katika kipindi hicho hicho, cha Mwaka wa fedha 2023/24, Ofisi 

imeshughulikia jumla ya Mashauri ya usuluhishi 201 ambapo, kati ya 

Mashauri hayo, Mashauri 170 ni ya usuluhishi wa ndani na Mashauri 
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31 ni ya usuluhishi wa kimataifa. Kati ya Mashauri 201 

yaliyoshughulikiwa, Mashauri 43 yamemalizika kwa njia ya 

majadiliano, mahakamani na kwenye Mabaraza ya Usuluhishi.  

Kumalizika kwa mashauri haya, Ofisi imeokoa jumla ya shilingi 

Bilioni Sitini na Sita nukta Sifuri Mbili (66,020,015,593.38), Dola za 

Marekani Milioni Mia Nane Nukta Mbili (817,643,693.12) na EURO  

Milioni Mbili (2,000,000).   

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Kwa upande wa wafanyakazi, kumekuwa na maboresho katika 

mazingira ya kazi, hususan katika kuongeza rasilimali watu na vifaa 

vya kufanyia kazi kama alivyotoka kuelezea Makamu Mwenyekiti 

kwenye Hotuba yake. Hata hivyo, changamoto bado zipo, kama vile 

ukosefu wa rasilimali katika baadhi ya idara na uhitaji wa kuongeza 

ujuzi kwa wafanyakazi. Tunazifanyia kazi na tutaziboresha. 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Naomba niwashukuru sana kwa kazi nzuri mnazofanya ili kuhakikisha 

kuwa Ofisi hii inatekeleza majukumu yake ipasavyo, mafanikio 

tunayoyapata kwenye kila hatua ni yetu sote. Hivyo ni rai yangu kuwa 

mtaendelea na hari hiyo hiyo na kufanya kazi kwa bidii, weledi na 

kwa kuzingatia misingi ya utumishi wa Umma.  
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Katika Mwaka wa Fedha 2024/ 25 Ofisi yetu inaendelea na mikakati 

mbalimbali ya kutatua changamoto zilizobainishwa ili kuboresha 

utendaji kazi wetu. Sisi wote ni mashahidi kuwa kwa kipindi hiki 

kidogo cha mwaka huu wa fedha tumechukua hatua mbalimbali za 

kuboresha maslahi ya watumishi na utendaji kazi wetu kwa ujumla. 

Hatua hizo zinajumlisha masuala yafuatayo;- 

a) Kuweka mipango mikakati kwa ajili ya utoaji wa mafunzo ya 

ubobezi kwa mawakili kwenye masuala mbalimbali ikiwemo 

masuala ya gesi na madini, masuala ya mikataba ya ujenzi na 

masuala ya Usuluhishi wa kimataifa. Tunatarajia kuanza 

mafunzo hayo mapema mwezi Novemba, 2024 na mafunzo hayo 

yatakuwa ni endelevu;  

b) Kama tutakavyojadili leo hii, Ofisi inaendelea kuboresha 

maslahi ya watumishi kupitia maboresho ya miundo pamoja na 

mikakati mbalimbali inayoendelewa kuwekwa na Ofisi; 

c) Vilevile, Ofisi inaendelea kuboresha na kuweka mifumo rafiki 

ya usimamizi wa Mashauri ili kurahisha utoaji wa Taarifa za 

Ofisi na kuboresha utendaji kazi wetu. 

Hayo ni mafanikio machache tu tuliyopata kwenye kipindi kifupi cha 

mwaka huu wa fedha. Tunatarajia kufanya mengi zaidi na kwenye 

Baraza lijalo tutatoa taarifa kamilifu ya mafanikio tuliyopata kwenye 

mwaka huu wa fedha. 
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Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Sanjali na hayo, nimeelezwa pia kuwa hapo kesho mtapata wasaa wa 

kupata mafunzo katika masuala mbalimbali ili kuongeza ufanisi katika 

utekelezaji wa majukumu yenu ya kila siku kwa weledi mkubwa zaidi. 

Aidha, mafunzo hayo yatahusisha ;- 

i. Masuala ya Udhibiti wa Msongo wa Mawazo (Stress 

Management); 

ii. Maandalizi ya Kustaafu katika Utumishi na Uongozi 

(Retirement Plan) ; na  

iii. Dhana ya Ujumuishi wa Anuai za Kijamii (Workforce Diversity 

and Inclusion) sehemu za kazi.  

Maada hizi ni muhimu sana katika utendaji kazi wetu. Hivyo, 

nawasihi mtumie muda huu vizuri, msikilize kwa umakini, na 

kuhakikisha kuwa mnajifunza kwa kina ili kufikia manufaa 

yatakayowasaidia sasa na baadae. 

 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Kama mnavyokumbuka kuwa mwezi Novemba mwaka huu nchi yetu 

inatarajia kushiriki uchaguzi wa Serikali za Mitaa. Mtakubaliana nami 

kuwa Uchaguzi wa Serikali za mitaa ni muhimu katika jamii na 
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utawala kwa kuwa uchaguzi huu ndio kiungo muhimu katika 

kuhakikisha Serikali inaweka miundombinu chanya ya huduma za 

kijamii kwa kuzingatia uwiano sawa na wananchi waliopo katika eneo 

husika. 

Ofisi itakuwa na jukumu la kusimamia kesi zitakazotokana na 

uchaguzi. Hivyo, tunajukumu la kufanya kazi hiyo kwa weledi. 

Hivyo, naomba hadhira hii kujiandikisha na kutumia nafasi na fursa 

hii ya kikatiba kuweza kuchagua viongozi sahihi kwenye mitaa yetu 

watakaosaidia kutuletea maendeleo kwa wakati. 

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Kabla ya kuhitimisha hotuba yangu, nipende kushukuru na 

kuipongeza Kamati ya Maandalizi chini ya Usimamizi madhubuti wa 

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali kwa kuratibu kikao hiki cha Baraza la 

Wafanyakazi. Vilevile niwashukuru wajumbe kutoka TUGHE Mkoa 

wa Dar es Salaam, kwa kufanya kazi kwa karibu na Tawi la TUGHE 

la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ili kuhakikisha Baraza hili la 

Wafanyakazi linafanya kazi kama inavyotakiwa.  

Ndugu Wajumbe wa Baraza; 

Naomba nimalizie kwa kuzungumzia masuala yafuatao;- 

i. Naahidi kufanya kazi kwa bidii kwa mujibu wa Sheria na 

Kanuni zinaongoza Ofisi hii; 
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ii. Kufanya kazi kwa umoja, mshikamano na upendo wa hali ya 

juu; 

iii. Wote tuhakikishe kuwa tunalinda maslahi mapana ya nchi yetu; 

iv. Maslahi ya Watumishi wa Ofisi. Viongozi tusiwakandamize 

watumishi wetu; 

v. Tujali kada zote za watumishi; 

vi. Umuhimu wa Kada zote; 

vii. Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo wafanye kazi kwa umahiri 

Zaidi; 

viii. Kudumisha ushirikiano na umoja katika kutekeleza majukumu 

kwa mashirikiliano na taasisi nyingine; 

ix. Uharaka wa kufanya na kutatua changamoto za watumishi; 

x. Open door policy- kuwa tayari kusikiliza changamoto za 

watumishi na kutafuta utatuzi; 

xi. Kuinuana – kusogezana usimbanie mtu mwenye kipaji au talent; 

xii. Maboresho ya Muundo na maslahi ya watumishi; 

xiii. Ofisi kutafuta viwanja kwenye ofisi za kanda kama Mbeya, 

Arusha na Mwanza; 
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xiv. Tujifunze kwenye mifumo na Teknolojia—Tuko kwenye 

michakato ya kuboresha mifumo wa CIMS; 

xv. Career growth- ni vyema kuwa mbobezi kwenye eneo Fulani, 

kuelekeza wasome; 

Ninapohitimisha hotuba hii, naomba kuwasihi sote tuendelee 

kushirikiana na kufanya kazi kwa bidii na maarifa ili kuhakikisha 

tunafikia malengo yetu. Mafanikio ya ofisi yetu yanategemea sana 

bidii na uadilifu wa kila mmoja wetu. Tutambue kuwa mafanikio ya 

leo ni matokeo ya juhudi za pamoja na changamoto tulizozikabili. 

Baada ya kusema haya, sasa natamka rasmi kuwa Mkutano wa 

Kwanza wa Baraza la Pili la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2024/2025 umefunguliwa rasmi. 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 

MUNGU IBARIKI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI! 

MUNGU IBARIKI TANZANIA! 

 

 

 

 


